moja ya swali kubwa ambalo watu wengi sana wanajiuliza katika maisha yao ni kwamba nitatengenezaje fedha zaidi au nitapataje pesa zaidi lakini kitu ambacho nimegundua ukifanya utafiti mbalimbali mbali, ni kwamba fedha ina ufahamu tofauti sana na ni bahati mbaya sana watu wengi hawafundishwi kuhusiana na fedha aidha katika familia au katika mfumo wa shule lakini kabla ujapata fedha unazozitafuta katika maisha yako kuna mambo matano ambayo lazima uyafahamu ili uipate fedha ambao unaitafuta na leo ningependa nikushirikishe mambo ayo matano ili yaanze kukuandaa kupata fedha zaidi ambazo nazo sasa hivi jambo la kwanza ambao natakiwa kujua ni kwamba fedha ni matokeo money matokeom kwa maneno mengine ni kwamba usikimbizane kutafuta fedha tafuta namna ya kufanya kitu kitakacholeta fedha i na mini umenisikia vizuri nachojaribu kusema ni kwamba unafanya kitu ili ulipwe pesa sasa watu wengi wanachokosea ni kwamba wanapojiuliza nitaongezaje fedha katika maisha yangu yangunafkiri kama vile kwenda kuchukua mahali fedha na kuziweka unapojiuliza swali nitaongezaje kiwango cha fedha ninazozipata tafsiri ya swali hilo ni kwamba unajiuliza nitafanyaje vitu vingi zaidi huduma nyingi zaidi au nitauzaje bidhaa nyingi zaidi ili nipate fedha ilatfa in usisahau kwamba fedha ni matokeo kwa unaposema nataka fedha nyingi zaidi swali la kujiuliza ni hili nitafanya nini cha ziada ili nipate pesa nyingi zaidi kwao katika kile unachokifanya hivi swali sasahivi kujiuliza la kwanza ni kwamba unawezaje kufanya kwa ziada unawezaje kufanya vingi zaidi au unawezaje kupanuka zaidi ili fedha fedha kumbuka feather ni matokeo usisahau na kama ni matokeo manayake kuna kitu lazima ukifanye ili fedha ije katika mfumo wa maisha yako jambo la pili la msingi ambao unatakiwa kulijua kuhusiana na fedha ni kwamba kuamini kwako kuhusiana na fedha kunajulisha kuna utapata fedha kiasi gani kwa ningesema you ngereza nikasema kwa maneno mengine ni kusema kwamba fedha ambazo hujaziona moyoni mwako haitakuwa rahisi kuzishika mkononi mwako watu wengi sana wamefika sehemu wameamini kwamba hawawezi wakapata fedha zaidi walizopata sasa hivi kweli ni kwamba kama ukiamini huwezi kufanikiwa kifedha hautafanikiwa kifedha pengine leo unapozungumza na wewe unaponiangalia katika moyo wake anakuambia siwezi kufanikiwa zaidi ya hivindivyofanikiwa hiyo peke yake inatosha kwa kufanya wewe usifanikiwe katika fedha kwa sababu ajionavyo mtu nafsini mwake ndivyo alivyo kwao kama unataka kupata fedha nyingi zaidi lazima katika akili yako uwe na picha ya kujiona umefanikiwa kuliko uko sasa hivi na picha hii lazima ipingane na hali yako sasa hivi bila kujali sasa hivi uko katika mazingira gani lakini fika sehemu huamini kwamba unaweza kufanikiwa kwo fedha inakuja kwa sababu umeamini pia katika mambo ambayo unaweza kufanikiwa na kiwango ambacho unaweza kufanikiwa jambo la tatu ambao unatakiwa ulizingatie na kulifahamu kabla fedha ijaja katika mkononi mwako ni kwamba fedha hupotea bila vipaumbele katika maisha watu wengi sana wanapopata fedha kwa mfano hivi unaweza ukasema nikipata kiasi fulani kitanitosha katika maisha nikilipa mshahara kiasi flani meshasikia watu wengi wakisema hivyo nikilipa mshahara kiasi fulani mambo yangu ataenda vizuri lakini ukweli ni kwamba kama hauna vipaumbele fedha itapotea ndiyo maana ni muhimu sana kuwa na kuhusiana na fedha yako watu wengi sana wanasubiri fedha ije ndipo kabla mshahara ujaji hawana mshahara mshaara kishaingia ndo anaanza kupanga akuta mtu ni mstaafu anasubiri anasubirishju atapata kiasi gani lakini kabla nijaji, hana hanabt anasubiri mpaka i fedha ije ndipo hapana fedha ambayo aijandaliwa vipaumbele itapotea utaona kama vile ukiwa nao ni nyingi na baada ya mda mfupi imepotea kama hujajua namna ya kupanga budget, tafuta video yangu nyingine nimeeleza vizuri kanuni ya h32 itakusaidia sana kupanga bet yako kanuni ambayo iliandaliwa na elizabeth warren jambo la tatu ambalo natakiwa kulifahamu kuhusiana na fedha ni kwamba mafanikio katika fedha haitegemei sana unapata nini inategemea unabakiza kiasi gani kwa tunasema ni retention rate kuna watu wengi sana ambao kipato chao cha sasa hivi ni kikubwa sana kulinganisha na kipato chao cha miaka miwili au mitatu iliyopita inawezekana unachopata sasa hivi ni mara mbili ya ulichokuwa unapata mwaka jana au mwaka juzi lakini lakiniumesha kujiuliza mbona hakuna mabadiliko yoyote yanaonekana katika maisha yako ni kwa sababu kiwango cha fedha kilipoongezeka matumizi yako pia yaliongezeka kumbuka kitu cha muhimu zaidi kwenye maisha yako sio unapata kiasi gani ila unabakiza kiasi gani mtu ambaye analipwa milioni mbili katika maisha yake katika kazi anayofanya lakini pia matumizi yake ni milioni moja na laki lakinane tunasema huyu mtu hatafika mbali ukilinganisha na yule ambaye analipwa laki lakitano lakini matumizi yake ni laki moja kwa tafsiri ni kwamba yule anayelipwa kidogo ameweza kubakiza fedha nyingi za kuweza kufanya mambo mengine zaidi kwaio unapolipwa fedha sio sala kulipwa pesa nyingi zaidi ndio maana watu awataacha kudai mshahara sababu watu wengi wakiongezewa mshahara wanaongeza matumizi yao jambo la nne la tano na la mwisho ambayo unatakiwa ulizingatie na kulifahamu kuhusiana na fedha ni kwamba fedha inazalishwa na kuwekezwa kitu cha msingi ambacho anatakiwa kutambua kuhusiana na fedha ni kwamba katika kila fedha unayoipata kuna mbegu katika ile kiwango k kama unalipo mshahara laki mbili haimaanishi kwamba laki mbili yote huitumia kama unalipwa milioni moja imaanishi milioni moja yote aitumie lazima uwe na mbegu unaweza kupanda na unapozungumza mbegu ni kwamba unawekeza eidha kuwekeza katika jambo fulani au unaweka akiba kwa ajili ya kuja kufanya jambo fulani ukiona kila fedha unaoipata katika maisha yako unaitumia yote haumhitaji mtu yoyote kukuambia kwamba wewe isikatiaumaski katika kila fedha unayopata tumia jiulize ni sehemu gani ya fedha hii nitaitenga kama mbegu eidha kwa kuweka akiba au kwa kuweka akiba kwa maana ya kutaka kuja kuwekeza baadaye usipofanya hivyo mwanaake utakuwa unapoteza fedha nyingi kwenye maisha yako najua somo hili limekusaidia sana piinaweza unadikia pale chini je katika ufamuuu wa na fedha ni jambo gani ambao unahisi unahitaji kuanza kulifanyia kazi sasa hivi ili usio muhanga na kuishia katika umaskini kulandikia hapo chini kama ilivyo yangu taendelea kufuatilia na kukushauri zaidi su a