uwezo wa uongozi ni muhimu sana bila kujali uko eneo gani lolote ambalo unafanya ukiwa mfanya biashara unataka kumiliki kampuni yako unahitaji kuwa na uwezo wa kiuongozi ukiwa umeajiriwa katika ofisi hata kama sio bosi wa juu kabisa unahitaji uwezo wa kiongozi huko katika familia unahitaji pia uwezo wa kiuongozi umetaka kuingia kwenye siasa unahitaji pia uwezo pia wa kiongozi taasisi ya dini unahitaji uwezo wa kiongozi na kwa mujibu wa mtaalamu wa uongozi john maxwell katika kitabu chake cha 21 laws of leadership au kanuni 2 ambazo zimethibitishwa za uongozi anasema uwezo wa taasisi kufanikiwa unategemea sana uwezo wa kiongozi tukitafsiri maneno tungeweza kusema uwezo wa maali popote pale jambo lolote lote kutokea mahali popote pale nategemea uwezo ambao kiongozi ameubeba na leo nikependa tushirikiane kuangalia mambo matano ambayo ni ya msingi sana kuyajua ili kukufanya huo kiongozi mzuri katika eneo lako ulilopo kumbuka mambo hayo unaweza ukayatumia katika kiwango chochote cha uongozi ulipo na ukapata matokeo ambayo yanaleta matokeo mazuri katika ukuaji wa watu wako jambo la kwanza kabisa tunasema lazima ujifunze properly. delegate kue ujifunze kugawanya majukumu sawasawa moja a udhaifu ambao viongozi wengi wanaweza wakawa nao ni kutaka kufanya kila kitu matokeo yake unakuta hata wale wasaidizi wake wa chini hawaonekani wanafanya nini ka unakuta mtu akiwa kwenye ofisi yeye ndio kila kitu katika ile ofisi lazima ujifunze kugawa majukumu watu wengi pia wanaogopa kugawa majukumu kwa sababu mbalimbali kwa sababu pengine wanaona wasaidizi walionao hawana uzoefu pengine hawana uwezo au pengine pia hawaamini lakini tunasema kama unataka kuwa kiongozi mzuri lazima ujenge uwezo wa kugawa majukumu yako na majukumu kulingana na uwezo wa watu lakini pia na za watu, lakini pia pia na za watu unapogawa majukumu tunasema ndio njia pekee ya kujua uwezo wa watu watuangoza kwa kuwapatia majukumu wo unapotaka kuwa kiongozi mzuri usiwe yule kiongozi ambaye mtu mtu tu kila kitu yani ataki kumpa mwingine lazima ugawe majukumu kamaatawa kiongozi mzuri jifunze kugawa majukumu kwa watu bakia t katia mazingira mfana a oma bba ke wa nabii musa ata aaiaahkumu waagoma a asubuh mpaka jiyo, wngij lakini weka renki za akamwambia kesi ngumu tu ndio ambao kuj wewe uamue kama kiongozinoiongozijifunz ni jambogani akushugulikanaojoa na jambo a majukumu ili upate muda wa kufanya mambo makubwa zad jambo la pili ambao nataiwa kulizingatia na uwezo amba natakiwa kuujenga unapotaka kuwa kiongozi mzuri ni kamba tunasema lazima uwe na mawasiliano yaliyo naufanisi maasiiano aliofanisi ni kwamba unatoa taarifa kwanza unatoa taarifa zilizokamilika watu wengi sana wamesababisha kazi zirudiwe au wanaowasaidia watuwegi a kwa ka kila auwanawasaoneanauinaotoa maagizo unatoa maagizo kama vile kufanya kile ambacho unafanya hakikisha unaagiza au yako yakiwa yamekamilika pia katika swala akamiikaaagiotuuaa maaoan a maguta mag mawasiliano hakikisha unafanya mawasiliano kwa wakati usifanye mawasiliano yako katika namna ambayo itakuwa imechelewa zaidi unakuta mtu anatoa maagizo lakini muda wa kutekeleza umeshapita au ni kama vile anatafuta tu namna ya kukulaumu kwa kushindwa kufanya kile ambacho unatakiwa ufanye kwa hiyo kila wakati jitahidi kuwa mtu ambaye unafanya mawasilisho katika hali ya ufanisi jambo la tatu ambao natakiwa ulijengee uwezo lako kama kweli nataka kuwa kiongozi unasema lazima kila wakati utafute namna ya kuwahamasisha watu wako wakoo unajua hakuna kitu kibaya kama kwa kiongozi kila wakati anati watu wake kila wakati ana wahukumu watu wake anawaona wafai anawasema vibaya e, wanasema mtu mmoja alisema uh, a is a kwamba kiongozi ni mtu anaetoa matumaini kia wakati jitaidi kutafuta namna ya kuaa matumainihaahtath kitu kinafurahisha sana kama unapoambiwa na mtu mtuwajuu yako ma i ofisiia opotee ti za mpira nautatsuamsa atuw kazi yake sio kuwakatisha tamaa kazi yake ni kuambia kwamba jamani lets fight em tufanye kwa bidii tutashinda na matokeo yake unaweza ukakuta wanageuza kabisa matokeo na wanafanikiwa tena kwa kiongozi the deal of hope kazi yake ni kuwapa watu matumaini kuonyesha kwamba inawezekana kuambia kwamba ni kweli umeferi sasa hivi lakini kesho utaferi tena ni kweli kuna udhaifu umeonekana lakini naamini you you can do better than what you have done today huyo ndio nafasi unajipa wewe kama kiongozi katika eneo lako na jambo lanne ambao unatakiwa kulijua unapokuwa kiongozi asema epuka ile hali ya kujiona w unajua kila kitu unajua moja ya hatari kubwa sananaokua kiongozi ni kufikiri kwamba nimewekwa kwenye ofisi hii au nimewekwa mahali hapa nimekua kiongoziwaotea akili uomtuyotehosa kiongozi sanamaa yule anaongoza vizuri anapokuwa na anapokuwa anaweza kuambiwa mrejesho wa vitu tstuo niwt ni tnwtuo w a n aaa ikaiaa kila kitu, kusikiliza ako, kusikiliza kitu ambachi, uta kusikiliza kwaosa t awa asei changamoto zake si unapokuwa mkali ndio kila unapokuamkali takuta mtu ameongea lakini ndio unataka kila kitu wen. unaweza auwno wa mwisho lakini jifunze jifunz kusikilza kama usikilizi hautafanya maamuzi ambayo ni sahihi ukasikiliza na ukafanya maamuzi tofauti kabisa nawale waliokuambia ai chamsn jambolata la tano la mwisho kama unataka kuwa kiongozi mzuri katika eneo lako kwamba lazima nikwamba kama kiongozi ni menta. Wewe ni mtu ambaye unatoa mtu ambae nataongo ooweono zs kiongozi ni kulea watu wake Kazi moja wapo ni watu watu eh? no mzuri akasema amefanikiwa kama hajaandaa wanaofuata nimeondoka leo leo lakini lakini huyu alikuja hapa akiwa angalia wafatatsno kwa makubwa anazungumza anaweza kuni hiyo ndio sifa kiongozi k napona udhoifuwa mtu aimaanishi kwamba umkatae aimaanishi kwamba um inamaanisha kwamba angalia madhaifu yake na mpe nafasi ya kukua mpe fursa ya kukomaa zaidi ili ajekuwa mtu mkubwa zaidi hapo baadaye ukiwa namna hii utakuwa ni kiongozi ambaye hasa unatimiza majukumu yako na unakuwa ni kiongozi mwenye ufanisi sijajua pengine katika maisha yako unavyopenda kuwa kiongozi unaona ni kitu gani unatakiwa ukiboreshe au pengine kuna kiongozi fulani ulioko naye katika ofisi yako uko naye katika familia yako uko naye katika taasisi fulani unafikiri ni jambo gani hapa ungetamani sana ajifunze na aweze kuwa bora zaidi katika anachokifanya s athe at