kuna wakati unaweza ukajikuta watu wanakusema vibaya kwenye maisha yako wakati mwingine inawezekana ukawa uka uko ofisini ukakuta watu wanakuzunguka wakusema vizuri wanakusema tu vibaya wakati mwingine ni sehemu ya familia yako ndugu zako pengineo kwakuta wanakusema vibaya na ni kitu ambacho kinakuumiza na kinakusumbua wakati mwingine aanekana ni marafiki pia kwa kuta wakikaa wenyewe wanakusema vibaya wanasema mambo mabaya kuhusiana na wewe sasa unafanyaje unapopitia katika kipindi au mazingira ya watu wengine kusema vibaya kuhusiana na wewe na watu wengi wakipitia katika hali hii unakuta tu wanakuwa na huzuni wanakuwa na masikitiko wakati mwingine tu wananungunika kulalamika wanajisikia vibaya na wakati mwingine wanakosa kabisa furaha na ya kuendelea katika maisha sasa cha muhimu zaidi kujua ni kwamba kuna aina ya watu mbalimbali wanaokusema vibaya kila anayekusema vibaya ana sababu yake na ana kitu chake tofauti na ni lazima ujue huyu mtu unamweka kwenye kundi gani kuna makundi makubwa manne ya watu wanaokusema vibaya na lazima ujue kila anayekusema vibaya yuko kwenye kundi gani na unatakiwa kufanya nini na hiko ndio kitu kikubwa ambacho leo nataka tujifunze kwa pamoja kundi la kwanza la watu ambao wanakusema vibaya tunasema ni watu ambao wanapenda drama wanapenda drama wala wanaopenda drama ni watu ambao wenyewe kusema vibaya kugombana na watu kuwa katika mahusiano mabaya na watu ni kitu anachokitamani kila wakati watu hao kuna watu ambao wakiwa ofisini hata kama ujawakosea hata kama kamaunafanya vitu vyako vizuri hata una muda nao lakini wenyewe kila wakati takua wanapenda kuingiza drama wanapenda ugomvi wanapenda kusema vibaya wanapenda ku, ku, kutofautiana na watu ni kitu ambacho wanakifurahia eh? kuna watu ambao wasipokuwa kwenye ugomvi na mti yote kama vile kuna kitu na eh? ndio maana unakuta hata kwenye mitandao kuna watu ambao hata ufanye vitu vizuri namna gani ganieza tukumeposti pa picha yako una famili yako au umeposti picha yako au umeandika kitu kuna watu ambao hawajisikii furaha bila kuwa usema wengine vibaya watakusema vibaya watatafuta kitu chote kile ambacho wanaweza wakakisema kuhusiana na maisha yako ambacho wa, wana sababu yao kubwa wanataka kile kitu kikuudhi wanataka kile kitu kikukere mtu yote ambaye anakusema vibaya kwenye kundili furaha yake ni kuona wewe umekasirika furaha yake ni kuona wewe umehuzunika furaha yake ni kukuona wee umejibu kama yeye anavyotaka na mtaalamu mmoja anaitwa gaskins ton askin alisema negative people ni drama like oxygen kwao ni kama kitu ambacho wanapumua nacho ni kama hewa wanaopumua wana. nao sasa unachotakiwa kufanya nini kwa sababu kwao ndio oxygen unachotakiwa kufanya ni nie them suffocate them usiwape oxygen ya kupumulia unaute namna gani kwa sababu wao wanachotaka wakisema weujivu wanataka wakisema wakika, ukasirisha ukasirike wengine wanaandika hatana neno fulani wakikuona wamejibu ndipo wanafurahi wanacheka wakati huo unajibu hata waone kule waliko wanafurahi kule wanasema unamuona ameenza kutujibu unamuona wana na wanakupelekesha maana yake wanafika sehemu wanaendesha maisha yako kwa kutumia maneno yao knahotakua kufanya watu wa namna hii usiwape muda wako watu wa namna hii sio watu hao ndio watu ambao tunasema achana nao usiwapi wanachotaka sababu Usi uki unawapa nguvu zaidi unawapa ile kuifanya leo jaribu kuangalia kama kuna mtu anapenda tu drama n yani, kusipokuwa na ugomvi fulani kama vile vile afurah watu namna hii utakutana nao watakuepo ofsii kwako kwa kwa kwa tueo nyumbani kwako kwa kwa kwenye kwao eye suna watutiwa enye mahusiano bila kuwana ma ahsio wat mba me ia wakatigombangombatna kwa sababu wao fura yao ni kuona wewe umeleta mwitikio unaofanana na kile wanachokitaka sasa w kufanya ni kwa kule mwitikio wako ukiwanyima mwhitikio unakuwa umepunguza kabisa muda wako wa nao unakuwa umepunguza nguvu zako za nao unakuwa unakua p- ume, ume- yako kufanya mambo mengine aina ya pili ya watu ambao wanakuwa katika maisha yako ambao wanapenda sana kukusema vibaya tunasema ni watu ambao wanapenda kuonea watu wengine kuna watu ambao wao wanakusema vibaya si kwa sababu wanakuchukia ni watu ambao wamezia kupe watu wengine kwa hiyo wakikuona tu mahali wanakusema vibaya ni yao kubwa wanataka ujisikie wewe ni mnyonge ujisikie wewe hauwezi ujisikie wee ni dhaifu ujisikie wewe hauna maana kwao kuna watu ambao wanakusema vibaya ili wakudogoshe wakufanye wewe ujione hauna thamani katika hiyo ofisi wakufanya wewe ujione auna thamani katika hayo mahusiano wakuone wewe hauna thamani katika chochote unachokifanya kwao anakuja anaanza kusema vibaya anawatangazia watu vibaya ataandika kwenye mitandao vibaya atawaambia watu mambo mabaya kuusu nia yake kubwa sio tu tuuchukie nia yake kubwa anataka ujisikie wue hauna thamani kwa sababu ukishajisikia auna thamani maanake anakuontol ko kazi yake kubwa anayotaka nianataka kutke authority over your life kwao cha kwanza anachofanya ni kukudogosha wewe kun ile pawe yako ya kujithamini wewe mwenyewe sasa watu wa namna hii tunasema sio watu ambao unawaacha tu hapana watu wntunasema cha kwanza you have to fight for your ground fight ni watu ambao lazima ukabiliane nao lazima ukabiliane nao si watu ambao unawacha tu vibaya siuanakusema vibayaa uanakulaumu kia su anakuambia mambo mabaya Ah-ah, tunasema ukigundua huyu mtu anafanya hivi ili anidogoshe ili aniaofishe lifan ili isio na thamani tunasema, you fight back. Fight your own tafuta nafasi ya kukabiliana naye tafuta nafasi ya kusema hapana mwambie unachofanya sio sai unachofanya sio kweli unachosema sio sahi lazima upigane naye kwa maana ya kujitetea wewe mwenyewe kwa sababu utakapoendelea kuwa mnyonge katika hali hii itakusababisha mwisho wa siku ufike na ujione wewe hauna thamani lakini kitu kingine ambacho unaweza ukafanya tunasema watu wa namna hii ni kwamba usikae kimya kwa muda mrefu wakati mwingine anapoanza unaweza ukawa ukamwacha kwa sababu unakuwa nakua intention yake lakini baada ya muda tunasema usikae kimya kwa muda mrefu ikika kimya kwa muda mrefu atakuwa ni mtu ambaye anakupiga kama mpira wa miguu kao tunasema hili kundi ambalo linafanya wanakulaumu wanakusema vibaya kwa nia ya kukudogosha kwa nia ya kukufanya usiwe na nguvu kwa nia ya kuharibu ile thamani yako tunasema, them, fight them stand sanyun usiku bali tu kukupelekapeleka simamia sema hapana kwa muda mrefu nimeobsevu hichi kitu anachokifanya kwa kweli siyo sahihi kwa sababu madhara yake ni kwamba wakifanikiwa wao au wakifanikiwa huyo mmoja kuna wengine wengi watajiunga naye na we utakuwa ni mtu ambaye kila siku unabeba lawama ambazo hazikuhusu na mwisho wa siku itakukatisha tamaa sana aina ya tatu ya watu ambao watakuwa wana vibaya na unatakiwa kufanya nini tunasema ni watu ambao hawana cha kufanya tunawaita idlers. idlers ni watu ambao usiku na mchana kazi yaoa kudiskasi mambo ya watu wengine wana maisha yako wana maisha mtu mwingine hao ni watu ambao kila wakati, wakati ut wanazungumzia wasanii wanazumz watu mbalimbali yaani wao maisha yao yamejengwa na yamezungukwa katika kuzungumza mambo ya watu wengine katia zo wa itu o cha fa ni watu ambao wewe maisha yako ni yao ya maongezi ya kila siku waho hawana nia mbaya sio kwamba wanakuchukia sio kwamba wanataka kukuonea sio kwamba wanataka kukuharibia sifa yako hapana wao kikubwa ni kwamba hawana kitu kingine hawana mambo mengi ya Hawa kama chochote onge kwao kazi yao kubwa ni kuzungumzia tu maisha tu ni kufuatilia maisha ya watu hawatunasema to ignore them unatakiwa tu wapunguze sababu hawana msingi wowote hawana kitu chochote cha maana ambacho wanaweza kuongezea au kupunguzia kwenye maisha yako yao wakiwa wanaongea wanaowa vitu wanasema vitu flani ni watu ambao hawana nguvu hawana ushawishi ni watu ambao tu wako wale tunasema aanakaatu kama vijiweni kuzungumza kuhusiana na maisha ya watu wengine lakini ukweli ni kwamba hawana madhara makubwa kwenye maisha yako hao ni yao hawana vitu vya kufanya kuna watu ambao hata wanauseatakutumia dakika moja kajibukianzaajbu a Tunasema, ignore them wapuuzie kabisa watu wa nne au kundi la nne ambao wanatakiwa kulijua la watu ambao wa watakuwa nakusema vibaya wanakulaumu kila wakati wenye maisha yako natokiwa ujue wanatokea kundi gani ni hao wanatokea kundi la nne kundi hili nne tunasema ni watu ambao wanataka kukutoa kwenye focus yako kwenye focus hawataki uendelee kufocus wamekuona umekuwa imara katika wanachokifanya wamekuona we wame umeamua kuwa na msimamo thabiti kwenye jambo fulani wamekuona we ni mtu ambaye una mwelekeo fulani hawa watu wanakuja na wanaanza kukusema vibaya kwa sababu tu wanataka wakutoe kutoka kwenye mstari wanataka wakutoe kutoka kwenye kile wunachokifanya unajua kama umeshw kuangalia hata michezo kwa mfano kama riadha E, uwezi ukamkuta mwanariadha anakimbia kwenye labda mita mia mbili au mita mia nne alafu mtu aliyoko nje ambaye akimbii labda mshabiki akaanza kumtukana sijawi kuona mwanariadha ambaye baada ya kutukanwa anaacha kukimbia anaenda kupigana na yule mtu ambaye anamtukana haiwezekani anaamua kufocus kwenye kitu cho kuna watu wengi sana wako wa namna hiyo wakishaanza kukuona una fous fulani kwenye kazi yako kwenye biashara yako au umeanza kufocus kwenye kipaji chako au umeeza kufocus kwenye mahusiano yako kwenye kazi yako kitakachotokea watakuwa ni watu ambao wanakuja kukuletea interference wanataka wakutoe kwenye ile focus wanataka wakutoe kwenye kitu unachokifanya wanataka wakutoe ili upoteze mwelekeo kwa sababu watu wengi waliopoteza mwelekeo wanataka na wengine pia wapoteze mwelekeo wao sasa ukiona mtu anakuja kwa namna hiyo anakuja anaanza kusema vibaya kwa sababu hiyo ujue unachotakiwa kufanya hapo ni kuwa mtu ambaye una focus doing On the right thing fokas yako iwe kwenye kufanya kitu sahii bila kujali ni nani anakusema vibaya ni nani anasema nini watakuwepo tu siku zote wataendelea kusema lakini wewe thehi right mpaka itafika wakati watasema huyu jamaa ndo alivyo tumeshamsema sana tumeshamzushia sana lakini yeye ni mtu mwenye msimamo anayesimamia na kufanya yanayopaswa wakikuona una msimamo na unakomalia kitu ilichochagua kufanya wataacha kabisa wataacha kuwa na muda na nawewe lakini kama kila wakati wakiaza kusema we unatoka nje ya mstari unaanza kuwafuatilia unaanza kuwajibu watakuwa na furahi kwa sababu hao furaha yao nikukua na wewe hauna mwelekeo furaha yao nikukua na wewe hauna msimamo na kile ambacho unakifanya sijajua katika maisha yako katika makundi haya manne iliyozungumza ni watu na wa namna gani umawae kukutana nao ambao wamekuwa kusema vibaya au pengine hata sasa hivi unao pengine katika mtandao marafiki kazini unapofanya kazi au katika biashara unaofanya au katika mahusiano au kama uko shuleni na mahali popote pale ila ningependa sana uweze kuniandikia hapo chini kwenye je ni kundi gani kati ya manne ambayo kukutana kukutananayo au unakutana nayo hivi na unafikiri unaweza kufanya nini kama nilivyofundisha ili uweze kukabiliana nao niandekea apo chini kwenye koment na mimi takushauri zaidi tunapoendelea kujifunza ili tufanikiwe kutimiza malengo yetu seu at thet