kadiri majukumu yako yanavyoongezeka kwenye chochote kile wanachokifanya ndivyo ambavyo uhitaji wa wewe kuwa kwenye vikao mbalimbali utaongezeka sana na ni muhimu sana kujua kwamba kama hivi vikao hautavitengenezea mkakati thabiti vinaweza vikawa ni chanzo cha kupotezea muda mwingi sana ndomana leo nataka nikufundishe namna gani unaweza ukawa katika vikao venye ufanisi na hii takusaidia sana ili usiwe mtu ambaye unakuwa kwenye kila kikao na matokeo yake unatumia muda mwingi kwenye vikao vyako na mwisho wa siku vile vikao vinakuwa vimekupotezea muda otezea ya kuongeza thamani katika kwa kuna mambo sita ambayo lazima uyazingatie kama unataka vikao jambo la kwanza ni la msingi sana moazimaiatuaoakwanza mbao ni kwamba kwenye kila kikao ambacho utakuwa unahusika hakikisha unajua dhumuni la hicho kikao tunasema clear meeting objectives lazima uwe unajua dhumuni kwa nini kikao hiko kimeitishwa na sio tu dhumuni cha muhimu zaidi pia ni kujua wewe nafasi yako katika hicho kikao ni nini kwa nini wewe ni sehemu ya hicho kikao usiende kwenye kikao chochote bila kujua kwa nini wewe ni sehemu ya hicho kikao itakusaidia kwa sababu kuna vikao ambavyo ukweli ni kwamba si lazima uwepo Sikana vikao vingine uh, unakuwepo tu lakini si lazima uwepo au vikao vingine pengine ungeweza kutuma taarifa tu na ikao inajitosheleza kabisa k jaribu kujua je dhumuni la kikao hiki ni nini usipojua dhumuni la kikao ni hatua mojawapo ya kupoteza thamani au kupoteza muda ambao utakua umetumia kwenye ahcho ni muhimu sana kujua kwa nini unatakiwa uwepo kwenye chikao sababu ili kujua uwe mchango wako ni upi sku. Sku sote ni kwa sababu sukumbuka siku zote ni kwamba unapoenda kwenye ikao chochote kikubwa kinachohitajika pale sio tu uwepo wako kikubwa kinachohitajika ni mchango au thamani yako katika muda kwenye kile mudato wenye kwanza kwa kabisa jua aenda kikao ambacho nakwenda jambo la pili ambayo ni la msingi sana utakapokuwa kwenye ikao cha aina yoyote ni kwamba lazima uwe na kitu ground ground rules establish naitamaanake kwa maneno mengine kwamba hakikisha mnakuwa na sheria zinazoongoza kikao chenu mnakuwa na masharti yanaongoza kikao chenu au mnakuwa na muongozo ambao unaongoza kikao chenu kwa mfano inawezekana ikawa ni mwongozo kuhusiana matumizi ya simu mnaweza mkasema jamani kabla kaaunza kikao kila mtu simu yake izimwe au hautaruhusiwa kupokea simu tukiwa kwenye kikao kama unataka kupokea labda utoke nje au kabisa au pengine utaruhusiwa saaspofanya hio kikao kinaendelea kuweka masharti masharti lazima mashart sipu, usipofanya hivyo kikao hicho kitakuwa akina mpangilio sababu kila mtu mtu atakuwa simu mwingine message siku muda mwingi kwenye kikao lakini lakini na matokeo kitu kingine ambacho mnaweza mkakubaliana mfano uh, kukubaliana kwamba lazima tumsikilize yake labda mpaka utaoke ndipo i za kwa sababu wakati mwingine unakuta enye kao mtu anaongea jamariza mwingine amengilia mwingine ameingilia mwisho wa siku inakuwa ni ugomvi kwa sababu hamna ground rules amnao lazima mkubaliane masharti ya uendeshaji wa kikao pengine labda mwenyekiti ndio ambayo atakuwa anaamua nani azungumze na nani asizungumze kao hakikisha ukae kwenye kao ambacho kina ground rules kama wa bwana tafadhali naomba kabla kikao akijaendelea tukubaliane masharti ya uendeshaji wa kikao chetu hii itawasaidia sana kuondoa s-msuguano ambao unao lazima lakini pia itawapunguzia muda ambao mnaweza ukatumia kwenye kikao husika jambo la tatu la msingi sana kwenye uh, kuendesha kikao chenye ufanisi ni kwamba hakikisha mnapangilia muda kikao lazima kijulikane kinaanza saa ngapi na kikao lazima kijulikane kinaisha saa ngapi kwa hiyo na na kikao ambacho hata kama kama mnakutana mtu mmoja mwenzako au wili, au kama fahamia, ofisini, au wawili haijalishi ni ofisini sehemu nyingine mbachoakina kikao chochote ota matokeo ni kile ambacho kinachojulikana kinaanza saa saa ngapi ngapi na na kinaisha kuna jambo la msingi sana kama muda muda wa kikao mliokubaliana utakuwa umeisha lazima ajenda mezani kukubaliana kwamba sasa muda wetu umeisha tuliokubaliana je tuongeze dakika pi za ziada bila kufanya hivyo kuna watu watakuwa kwenye kao lakini hawatachangia kwa sababu akili yao itakuwa imeshahama jambo la pili kwenye swa la muda ambao mnatakiwa kubaliane lazima mkubaliane kila ajenda inayojadiliwa itakuwa inachukua muda gani kumbuka hatu ya kwanza tulisema ni kujua madhumuni au kujua ajenda za kikao kwa hapa lazima kubalian kila ajenda itakuwa inatumia muda gani hakikisha kila ajenda inapangiliwa muda sipofanya hivo mkajikuta ajenda moja inachukua nusu ya muda wa kikao au robo tatu ya muda wa kikao ajenda inaweza kapangiwa muda kulingana na umuhimu wake au kulingana na wingi wa vitu ambavyo vinatakiwa kujadiliwa lakini chamsingi kila ajenda iandaliwe muda usika na dahusika na wahusika a na jabo latatu namish kwenye swala la kupangilia muda ni kuakikisha amba kila mtu anapewa nafasi ambayo inafaa kwenye uchangiaji kwenye kila kikao kuna kuna watu ni sana, kuna watu ni si waongeaji waongeaji sana makini, sana sana usipokuwa makini wale ambao ambao watakuwa watakuwa wanaongea muda mrefu na ndio kila wakati watawala kile kikao kwa lazima kwamba mtu anapoongea anaongea kwa dakika ngapi anachangia kwa dakika ngapi asianze kuhutubia usipokuwa makini kwenye kikao badala ya watu kuchangia ajenda utaanza kukuta watu wanaanza kuhutubiana watu wanaanza kuzungumza maelezo mengi hata mengine hat engie mao yna kikao kwa kila mtu anapopewa muda wa kuchangia ijulikane anapewa muda wa dakika ngapi hiki ni kitu muhimu sana kitakacho unapata ufanisi katika kikao chako na jambo la nne ambao unatakiwa kulizingatia kwenye kuendesha vikao vyenye ufanisi ni kwamba lazima ujiandae tunasema get prepared sindi kwenye kikao kama kama kwa maana ni muhimu kujua zile agenda. unapopata agenda za thamani yako kwenye kwenye kikao kikao kikao itaendana sana na na kiwango cha maandalizi sababu kuna kuna kuna vitu vitu unahitaji kusoma mapema mapema kabla taarifa taarifa unatakiwa utafute tafuta mapema. pengine utahitaji swali alafu unakuta uelewi vizuri watu wanakudharau wanaona vile na kazi yako kuua enda unajiandaa bila kujali kujnaa nauayaanaa gani jenga kuwa ni kanuni katika maisha yako usiende kwenye kikao kabla ajianda jisome zile ajenda tafuta kujua kama kuna za kusoma kabla documents. Documents ambazo kusoma kabla ambazo unahitaji kuzisoma kijana zitafute zisome unapokwenda toasema, be on top of the discussion unapoanza kuongea mtu mtu mtu anajua kabisa hapa hapa na ambaye ambaye anajitambua usiende kwenye hata uzijui, hata ujui kitu gani indelewa, mpaka unaanza kuuliza hivi kinajadiliwa nini mbona asielewelewa utakuwa ni jiandae vizuri hakikisha unakuwa ni mtu ambaye unajua vitu ambavyo vinaendelea pale kama kuna vitu vinatarajiwa kutoka kwako akikisha umeviandaa andaa vizuri document kama ni za kuchapisha ziandae kama ni takwimu ziandae unapokwenda kwenye kikao tunasema be thoroughly prepared jambo la tano la msingi sana ambalo unatakiwa ulizingatie tunasema monitor topic diversion akikisha una kwenye kikao chenu amruhusu ajenda ambazo na kikao n zinajadiliwa sana na na kikao ni kazi ya kiongozi anayeongoza kikao husika lakini pia ataushiriki wa kikao una watu ambao n mabigankufurahisha za aumbea ukiruhusu ajenda ambazo na kikao, so kikao. ukimruhusu mtu mmoja mwingine mwingine naye naye atafanya atafanya mwisho wa siku mtajikuta mmetumia kikao masaa mann lakini masaa mliojadili ajenda husika pengine metumia lisari moja tu masaa mengine matatu yalikuwa n a stori kwa ajenda ambazo zihusiani watu wataeta habari za wasanii wengine wataeta habari za wanasiasa wengine ataeta habari za wanamichezo wana ili mradi tu ameongea vitu ambavyo havina msingi kwa unapokuwa kwenye kao kila wakati jitaidini na hakikisha unalazimisha ajenda zilizoko mezani ndizo ambazo zinajadiliwa na sio vinginevyo jambo la sita na la mwisho ambao unatakiwa kulizingatia unapotaka kuwa na kikao chenye ufanisi mahali pako popote pa kazi na semu yauto takiwa kuwepo ni hakikisha mnakuwa na clear summary mnakuwa na hitimisho la msingi na ruhusiana na kikao chenu na katika hitimisho kuna mambo ya msingi kama manne ambayo natakiwa kuyazingatia cha kwanza lazima mkubaliane katika kikao hiki mambo gani mmekubaliana kuyafanya kama mambo ya msingi mtakayoondoka nayo point na lazima zisomwe lazima zielezwe kila mtu juu kwamba haya ndio makubaliano yetu rasmi ambayo tumekubaliana wote tuko sawa wote tuko sawa cha pili lazima mkubaliane ni watu gani ambao watakwenda kutekeleza maazimio ambao mmejiwekea kuna vikao vingi sana vinafanyika lakini baada ya pale julikani nani atakwenda kufanya jambo gani mwisho wa siku mnakuta vitu a ni ni mtu ni mtu fulani sikuutvitvijafanyimf hapana kikao kinapoisha baada ya kukubaliana mambo ya kuyafanya kubaliana pia watu gani watakwenda kuyafanya lakini pia cha chatatu kubalineni muda gani utakwenda kufanyika timeline ni wakati gani mambo haya yatakwenda kufanyika ko wewe utafanya jambo fulani tunakupa wiki mbili wewe utafuatilia jambo fulani tunakupa siku tano hakikisha mna tarehe ambazo zinaonyesha nani atafanya ili kuondoa confusion ili sije mtu akasema nilikuwa nafikiri muda bado wa ku lazima tukubaliane lini nani atafanya kitu gani na jambo la mwisho mkubaliane kama mtakutana tena kuhusiana na ajenda husika kwao tarehe ya kikao kinachofuata inatakiwa itengenezwe baada ya kikao kingine kinapoisha Hau kama pengine kuna factors kuna sababu zinazofanya kikao iko kisiwez kujulikana kitafanyika lini basi tu kwamba baada ya wiki mbili pengine tutatoa taarifa kuhusiana na kikao ambacho kitafuata I, haya ni mambo sita msing ni msingi sana yatakayoweza kukusaidia kuwa na vikao vyenye lakini mboa msing a taeausaa msingi sana wakati wote unapohusika kwenye kikao kama hauna sababu za msingi za kukuchelewesha jitahidi huwe ni kati ya watu ambao wanafika kwa wakati kwenye kikao mara tu unapofika kwa wakati kwenye kikao unasema una unakuwa tayari uko juu ya wengine ambao wamechelewa tayari, kwa sababu tayari unakuwa na nathorit ambao skolojia inatokea mbali kao jitahidi kila wakati usiwe mchelewaji kilawakati usiwe na sifa ya kwamba wewe ni mchelewaji wa vikao kila siku itaidi kubadilisha ua mfumo nazingatia mambo haya naamini atakusaidia sana inajua umekuwa kwenye vikao vingi sana sana umehudhuria ningependa nijue je katika haya niliyozungumza ni changamoto kubwa ipya ambao umekutana nayo katika vikao vingi ambavyo ameweza kuhudhuria niandikia hapo chini kwenye ent nami nitakufuatilia zaidi ili tuboreshe ufanisi wa kazi zetu you at the h