ana akili ya kusaidia familia yake akanyimwa heshimwa nyumbani kwake akili alizokuwa nazo yusufu zilikuwa na uwezo wa kumsaidia baba yake lakini akaondolewa nyumbani kwao na wwakata mawasiliano na baba yake ili wajue, wajue kwamba amekufa shatan na anachowinda tu baba asija kapata msaada wa akili za yusufu unafikiri alikuwa anatafuta kitu gani akili za yusufu kuzibana amnyime nafasi inawezekana alipokuwa nyumbani kwa kwatif akaona yuko mahali pazuri sana amepata na heshima anakunywa na chai pale nzuri kabisa lakini akili alizokuwa nazo zilikuwa sio kukaa nyumbani kwa kwapotif sasa sikuambii kukaa nyumbani kwa kwatifkufai inategemea na nafasi mungu anayokupa unaweza ukawa unafurahia biashara uliyo ukafikiri umefika kumbe mungu ana kitu kikubwa kuliko unachofikiri ila hujajua kwamba huku ndani kuna kitu gani kimekaa na kwa nini ndani yako unaona ndoto kubwa au unaona hujarizika mahali ulipo mungu anajaribu kukusukuma kukuonyesha kwamba ndani yako nimekuwekea kitu kikubwa kuliko unaofikiri usitosheke mahali ulipo jisukume songa mbele njoo kwangu nikuonyeshe kitu kilichoko kilichokoeu ayusufu angeweza akarizika na yale maisha lakini akili zake alizokuwa amepewa zilikuwa anajua zina vitu vikubwa sana na mungu kampa miaka kumi na nne ya kutumia zile akili miaka kumi na nne ndio maana unajua sio swala la kuishi maisha mrefu ni swala la kuishi katika mapenzi ya mungu wengine hawajasikia nnachosema kuna wengine wanaishi maisha marefu na maisha yao hutaki hata kuyasikia ni hasara tu mpaka kwa udongo lakini kuna wengine wana maisha mafupi kama ya yesu <laughs> yesu alikufa hajafikisha miaka arobaini na miaka mitatu ndio iliyomleta duniani miaka mitatu miaka mingine kwani unaona wakiandika habari zake kidogo sana ili miaka mitatu ilibadilisha kila kitu ikaweka alama ambayo shetani hawezi awezifuta miaka mitatu bwana yesu asifiwe bwana yesu asifiwe bwana yesu asifiwe sijajua mungu amekupa mtu wa namna gani sijajua kwamba wewe umebebeshwa akili za namna gani ile ninachojua wako wakina yusufu hapa mungu anazungumza na wakina yusufu inawezekana kuna familia ambazo zinawakina yusufu wenye akili ambao wako mahali ambapo hawatakii kuwa wanatakiwa wapate nafasi na ikifika taimu yako ambayo mungu ameikusudia haijalishi huko jeera mungu atakutoa haijalishi huko kwenye shimo mungu atakutoa haijalishi umesingiziwa mungu atakutetea ikifika saa ya haijalishi wanaokuchukia mungu atatengeneza njia mahali ambapo hapana njia na ata mahali ambapo kila mtu atakutazama atasema kama si mungu aliyekoa pamoja naye huyu mtu naaseme sasa na ndio maana yusufu atalipokana na ndugu zake pamoja kwamba alilia alijua kabisa kama si mungu asingefika asingefikaa hakuwa na sababu ya kuakasirikia ndugu zake ndio maana unajua ukiona watu wanakupiga vita njiani wakati unasonga mbele uhitaji <laughs> kuwakasirikia wesonga mbele kwa sababu hawa hao wanaokukasirikia leo kesho watakuja kuomba mkate kabisa waulize ndugu zake na yusufu walienda wakasujudu vile walivyokuwa na kata wakaishia kupewa chakula bibilia haitwambii mke wa potif alipotelea wapi baada ya yusufu kuwa waziri mkuu ningetamani sana kujua habari zake unaweza ukafikiria matangazo yalipotoka kwamba yusufu kapewa cheo na yule mama yuko nyumbani kwake anajaribu kufikiri mume wangu bado ataendelea na hii kazi je mimi sitarundikwa ndani humwoni yusufu akijiripizia kisasi sikiliza ukiwa na akili kubwa usishindane na vidogo wengine hawajasikia nakisa huna muda wa kupoteza kutumia akili kwenye vitu ambavyo vinakuletea hasara tu haleluya haleluya mke wangu huwu anawaambiaga vijana keep focused, keep focused. weka mtazamo wako ukae vizuri bwana yesu asifiwe bwana yesu asifiwe lakini kuna kitu cha msingi nilichozungumza chana halafu tuweze kuomba hapa ambacho nataka kukupa mifano mingine miwili mitatu itatusaidia alafu tuende kuomba nilikuambia akili sio ubongo akili iko ndani ya nafsi na ubongo uko kwenye mwili lakini mungu aliviumba avifanya kazi kwa pamoja kwa kushirikiana maandiko yanatuambia wazi kwenye kitabu cha ayubu sura ya helahina mbili mstari wa nane kwamba mungu aliweka akili ndani ya mtu kwa pumzi yake na mwanzo w sura ya pili mstari wa saba inatuambia mungu akampulizia mtu kwa pumzi yake akawa nafsi iliyo hai pumzi ilitumika kuweka nafsi pumzi ilitumika kuweka akili kwa hiyo akili iko ndani ya nafsi ubongo ni kiungo cha mwili kilichoko kwenye kichua na mungu ameweka hi vitu vifanya kazi kwa pamoja tunaenda sawa bwana yesu asifiwe bwana yesu asifiwe na jana nikakupa mifano michache mifano michache nikakuambia kwa mfano akili zinapofanya kazi na ubongo vizuri kwa mfano kwenye elimu ubongo utakusaidia kupokea elimu akili itageuza elimu uliyopata kuwa maarifa elimu haikupi maisha inaweza ikakupa kazi inaweza ikakupa chaeo inaweza ikakupa pesa lakini haiwezi kukupa maisha maarifa ndio yanayokupa maisha tunaenda sawasawa bwana yesu asiwe ndio maana hata kama unawasaidia watoto zungumza nao wapate kuelewa wanatakiwa wasome tena wasome vizuri lakini kisomo ambacho kiwezi kugeuka kuwa maarifa akina msaada kwao kwa sababu kasababubiblia haisemi watu wangu wanaangamizwa kwa kukosa elimu inasema watu wangu wanaangamizwa kwa kukosa maarifa ubongo hauwezi kutengeneza maarifa haukuumbiwa kutengeneza maarifa ndio maana kuna watu ambao hawajasoma kwenye shule ya darasani lakini wamesoma shule ya dunia unajua kuna shule huku duniani huku ya uzoefu wa watu unajifunza hapa hapa unajifunza unaweza kwa mfano mtu ni fundi mekanika vizuri kabisa unamuuliza ulijifunzia wapi anasema kwenye fulani alianza kwa kushika leta leta ulijifunziawap anasemakwenye a fulanialianza fungua hapa hebu fungua hapa kidogo kidogo kesho anamwachia ni na anaifungua mpaka chini kuja kufunga kuja kufunga fundi anakuja akiwaleta fulani na anajifunza baada ya miaka mitano na anaweza akateremsha nci akaifunga akaanzisha gereji yake katika kile alichokuwa anapata kwa yule mtu hakuishia kuchukua tu hela alipata na maarifa maarifa yakampa maisha inawezekana zile pesa alipata kwenye zile zilegerei inawezekana hana lakini akili zake ziliingia kazini kwamba baada ya hii gerei kuisha nitaishije watu wengi sana tu kwamba nikishamaliza shule nitapata kazi sawa ukishapata kazi halafu inakuaja tuna watu wengi sana ambao wana kazi hawana maisha mazuri shida ni kwa sababu akili hazijapata nafasi ya kufanya kazi na ubongo wao bwana yesu asifiwe nilikupa mfano wa pili pilinilikupa mfano wa pili ya kwamba ubongo unakupa nafasi ya kupokea habari unapokea lakini akili ndizo zinazoweza kugeuza zile habari kukupa ufahamu kwa sababu kazi ya vyombo vya habari sio kukuhabarisha tu ni kukufahamisha katika hizo habari kwao kama upati ufahamu huko hizo habari inamaanisha umesoma tu lakini cha zaidi kwa sababu hawako pale kukuhabarisha lakini kuna ufahamu wanataka upate unaposikiliza kwenye redio unapoangalia kwenye runinga unapoangalia matangazo situkafikiri yale matangazo wameweka tu pale kwa sababu wanataka kufa katika kukuhabarisha kile wanachokuhabarisha lakini wana kitu wanachotaka upate ufahamu katika lile tangazo katika yale mahubiri katika yale mafundisho yaliyoko pale katika vitu walivyoweka pale kama ni taarifa za habari kuna vitu wanataka upate ufahamu usipopata ufahamu inamaanisha ubongo umekusaidia kuangalia runinga akili zilikuwa haziko hapo bwana yesu asifiwe bwana yesu asifiwe haleluya haleleia kwa, kwahyokwani ujawahi kuona tizama wale ambao mko mnaingia kwenye mtandao kuna habari nyingi sana kwenye mtandao lakini cheki ufahamu unaopata cheki ufahamu unaopata kea tuende watatu mfano wa tatu bwana yesu asfiw bwana yesu asifiwe